ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เธอ ฉัน และ เขา ตอนที่ 67

เริ่มโดย ✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰, กรกฎาคม 03, 2022, 10:41:10 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

✰✰✰ 𝓢𝓽𝓪𝓡𝓓𝓊𝓼𝓣 ✰✰✰

ต่อจากตอนที่แล้ว สรุปแม่ทิพย์เป็นคนสอนพ่อทศต่อยมวย

เราก็แบบห๊ะ พี่แมนก็ห๊ะ คือทุกคนตกใจหมดเลย แล้วคือเมื่อกี้ทุกคนเห็นไงว่าเมื่อกี้แม่ทิพย์ทำอะไร แม่ทิพย์เอาไม้ตีหัวไอ้ลิงบ้าง่ายๆเลย ไอ้ลิงบ้าที่อาละวาด ต่อยพวกลูกน้องเสี่ยจนร่วงระนาว คราวนี้ก็ไม่มีใครไม่เชื่อแล้วล่ะ แล้วด้วยคำพูดของเสี่ยที่มาใหม่ที่บอกว่า ' สายตาพี่ทิพย์ยังดีเหมือนเดิม '  เนี่ยๆ มันเข้าแก๊บ เข้าทางหมดเลย

แล้วพี่แมนหลุดเลยนะ จากคนสุขุมคราวนี้คือแบบกลายเป็นเด็กเลย พี่แมนถามแบบเหวอว่า แม่ทิพย์น่ะเหรอครับสอนมวยให้พ่อทศ เสี่ยก็มองหน้าพี่แมนแล้วพูดว่า ใช่ครับ  พี่ทิพย์เขาเป็นลูกสาวของพ่อครู แต่เพราะตอนนั้นพ่อครูยังไม่ยอมรับนิสัยของพี่ทศครับ สมัยก่อนกว่าจะรับเป็นลูกศิษย์มันไม่ได้ง่ายๆแบบสมัยนี้หรอกครับ

พ่อครูเขากลัวว่าถ้าพี่ทศไปต่อยใครตายเข้า มันก็เท่ากับพ่อครูมีส่วนผิดที่สอนมวยให้พี่ทศ เราก็งงๆ เลยถามว่าถึงขั้นตายเลยเหรอคะ เสี่ยก็บอกว่าแรกเริ่มเดิมทีมวยน่ะถูกสร้างขึ้นมาเพื่อใช้ในสงครามยามดาบหลุดมือนะครับ เพราะงั้นมวยสมัยก่อนมีเอาไว้ฆ่าศัตรูอยู่แล้ว แล้วมวยสมัยก่อนไม่ได้มีแค่หมัด เท้า เข้า ศอกนะครับ

มันยังมีทั้งจิกตา เตะผ่าหมาก ทิ้งศอก พ่อครูเขาก็กลัวว่าพี่ทศจะเอาไปทำร้ายคนอื่นๆ เลยไม่อยากจะสอนให้ ถึงในใจจะรู้ดีว่าพี่ทศมีพรสวรรค์มากขนาดไหน ถ้าสอนก็คงไปได้ไกลมากๆ แต่พ่อครูก็เลือกที่จะไม่สอนครับ แต่พี่ทศเขาก็อยากเรียนจริงๆ ก็ไปมองที่พ่อครูสอนคนอื่นๆ พี่

แล้วก็ไปหัดตาม ตอนเช้าก็เอาเชือกผูกเอววิ่งลากยากรถบ้าง วิ่งตามสวน ปีนต้นไม้ฝึกกล้ามบ้าง เราก็ห๊ะ ! ลากยาก ยางรถแบบในหนังเหรอคะ พี่ชายเสี่ยบอกว่าเท่าที่ฟังจากน้องผม ก็ประมาณนั้นครับ เราแบบหานี่ตกลงความบ้าพลังอ่ะสืบทอดผ่าน dna ได้จริงๆ สมัยพ่อทศเขาวิ่งลากยางรถ สมัยนี้ลูกชายใส่เสื้อถ่วงน้ำหนัก โอ๊ยยยยยยยยยยย พี่ชายเราก็อีกว่าแล้วแม่ทิพย์ล่ะครับ

พี่ชายเสี่ยพูดว่า พี่ทศก็ลักจำบ้าง วิ่งออกแรง วิ่งเอากำลัง จนเกือบเดือนครับ  พี่ทิพย์เขาเห็นความตั้งใจของพี่ทศก็เลยสอนให้ ถ้าไม่นับเรื่องพละกำลังที่ผู้หญิงอาจจะมีน้อยกว่าผู้ชายแล้ว เรื่องทักษะมวยน่ะ พี่ทิพย์เขาได้จากพ่อครูมาเต็มร้อยครับ อยู่ในโรงมวยมาตั้งแต่เด็ก จะเก่งก็ไม่แปลกครับ

พี่แมนก็พูดว่าเดี๋ยวสิ่ครับเสี่ย ถ้าแม่ทิพย์สอนมวยให้พ่อทศจริงๆ ผมขอเสียมารยาทถามครับ เมื่อกี้ตอนที่แม่ทิพย์ถือมีดทำไม เสี่ยสองคนดูกลัวมากล่ะครับ เสี่ยก็มองพี่แมน มองลูกน้องแล้วพูดว่า อยากที่ผมบอกคุณหมิวไปเมื่อกี้ครับมวยโบราณมันไม่ได้จำกัดอยู่แค่หมัด เท้า เข่า ศอกนะครับ เพราะตั้งแต่เดิมมันถูกคิดค้นขึ้นมาเพื่อให้ใช้โค่นคน ฆ่าคนได้ด้วยมือเปล่าเมื่อดาบหลุดมือนะครับ กัด จิกตา เตะผ่าหมาก โดยเฉพาะมวยสายที่พี่ทิพย์เขาถูกสอนมา

เรื่องอาวุธต่างๆ พ่อครูเขาก็สอนให้จนพี่ทิพย์เขาก็เป็นแทบทุกอย่าง มีด ดาบ ดั้ง เขน ไม้ศอก พี่ทิพย์เขาจับเล่น โยนเล่นมากกว่าพวกเครื่องแป้งที่ผู้หญิงสมัยนั้นนิยมกันอีกครับ... ห๊ะ ! อะไรนะ ดั้ง เขน ไม้ศอกคืออะไร มีด กับ ดาบเรายังพอเข้าใจนะ แต่ ดั้งคืออะไร เขนคืออะไร กางเขนเหรอ กางเขนเอามาสู้ได้เหรอ

เราถามพี่ๆ ไม้ศอกคืออะไร พี่แมนก็บอกว่า.. คล้ายๆทอนฟาของฝรั่งน่ะ ที่ในหนังองค์บากไง ที่พระเอกใช้ตอนอยู่ในถ้ำ เราก็นึกๆ ๆ เพราะองค์บากดูหลายรอบมาก แล้วก็อ๋อ !!!!!!!!! นึกออกแล้ว เราถามเสี่ยว่าแม่ทิพย์ใช้เป็นหมดเลยเหรอคะ เสี่ยก็พยักหน้าบอกใช่

เสี่ยบอกว่าพี่ทิพย์สอนได้ระยะนึง พ่อครูก็ใจอ่อนยอมสอนให้พี่ทศเพราะพี่ทศก็ไม่ได้เอามวยไปรังแกใคร สุดท้ายก็ได้ยกธูป ยกเทียนไปไหว้ฝากตัวขอเป็นศิษย์ แต่สาเหตุจริงๆที่ครูยอมรับพี่ทศเพราะ.. พี่ทศต่อยคนในโรงมวยจนคว่ำหมดไม่มีใครสู้ได้เลย อีกอย่างแม่ครูแม่ของพี่ทิพย์ก็มาพูดกับพ่อครู

ว่าดวงของพี่ทศเหมาะที่จะรับมาเลี้ยง รับมาสอน พ่อครูก็เลยรับพี่ทศมาครับ ถึงพี่ทิพย์จะไม่ได้สอนทั้งหมด แต่ก็ถือว่าพี่ทิพย์เป็นคนสอนให้พี่ทศเก่งจนเอาชนะคนเกือบทั้งโรงมวยได้ ขนาดศิษย์เอกพ่อครูที่ว่าเก่งๆก็ยังกินกันไม่ลง พี่แมนถามศิษย์เอกพ่อครูเหรอครับ ขนาดพ่อทศยังเอาไม่ลงนี่ต้องเก่งมากเลยนะครับ

พี่ชายเสี่ยบอกว่า ก็น่าจะเก่งพอๆกับพี่ทศนั่นแหละครับ แต่ก็คนนี้แหละครับที่พี่ทศบอกว่า เหมือนเขาจงใจไปซ้อมชกลม ยืดจรดมวย ย่างสามขุม ให้พี่ทศดูพี่ทศถึงได้เอาไปหัดก่อนที่พี่ทิพย์จะมาสอนให้  แล้วพ่อครูถึงรับช่วงต่อครับ เดี๋ยวก่อนนะแค่มองจากที่ ชกลม ยืนจรดมวย แค่นี้ก็ทำได้แล้วเหรอพ่อทศอ่ะ

แล้วตอนนั้นอ่ะ โอ๊ยยย ถ้าบอกว่าเป็นหนังเป็นละครยังน่าเชื่อกว่า เรานึกว่าลี้คิมฮวง อยู่ดีๆก็มีเสียงแม่ทิพย์กระแอม แล้วก็ได้ยินเสียง ปึ้ก จึ้ก แล้วภาพที่เห็นคือพี่ชายเสี่ยน่ะหน้าเสียไปเลย แล้วคือพอมองตามที่เสี่ยมอง คือตอนนี้เสี่ยมองไปที่ต้นไม้มันใกล้หน้าเสี่ยมากๆ พอเรามองก็เห็นมีดอ่ะ ปักอยู่ตรงนั้น แล้วที่ปลายมีดยังส่ายไป ส่ายมา เหมือนพึ่งไปปักตรงนั้น

แม่ทิพย์พูดว่าอย่าพูดอะไรที่ไม่เป็นเรื่องซิ่ มือพี่ไม่ได้นิ่งเหมือนตอนสาวๆนะ ถ้าพลาดมาจะทำไง.... มะ มะ มะ มะ แม่ทิพย์ขว้างมีดไปปักตรงนั้นเหรอ ฮืออออ เราอยากกลับบ้านแล้ว บ้านนี้เป็นสัตว์ประหลาดหรือยังไง ฮืออออ เสี่ยที่มาใหม่ก็บอก เอ่อะ พี่ทิพย์เด็กมันอยากรู้ ผมก็แค่เล่านิดหน่อยเอง

แม่ก็มองหน้าแล้วบอกว่าเอาเถอะ แล้วก็เดินกลับเข้าไปในบ้านทำกับข้าวตอ โอ๊ยยยย ฮือออ อยากกลับบ้านแล้ว ลูกน้องเสี่ย และเสี่ยที่มาใหม่คือรีบลุกขึ้นมาถามเลย เสี่ยครับเป็นไงบ้างครับเสี่ย เสี่ยคือหน้าเหวอนิดๆแล้วถามว่าคอกูยังอยู่ไหมวะ ลูกน้องบอกยังอยู่ครับเสี่ย พูดเสร็จก็รีบมองไปในบ้าน แล้วหันมามองที่มีดเลย

ลูกน้องถามว่าตกลงบ้านนี้เป็นตัวอะไรแน่ครับเสี่ย เสี่ยก็พูดว่าสัตว์ประหลาดมั้ง แล้วลูกน้องเสี่ยที่มาใหม่ก็พูดว่า ตอนแรกที่บอกว่าฟันหลังเจ้านายผมนึกว่าอำกันเล่นๆครับ เสี่ยที่มาใหม่บอกว่าเจ้านายพวกมึงนั่นแหละปากหมาเองไปทำว่าขอมัดมือ ดวลมีดกับพี่ทิพย์

ห๊ะ มัดมือ มัดมือคืออะไร พวกนั้นก็หน้าเหวอหน้าเสียกันไปเลยแล้วพูดว่า ถึงขั้นมัดมือแบบนั้นน้าทิพย์เขาไม่กลัวเลยเหรอครับ เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าถ้ากลัว เจ้านายพวกมึงไม่ได้แผลกลางหลังแบบนั้นหรอก ระดับมันต่างกัน สมองมันต่างกัน โอ๊ยยย นี่ตกลงแม่ทิพย์สมัยสาวๆนี่ขนาดไหนเนี่ย แล้วตอนนั้นพ่อทศกับเสี่ยที่มาใหม่ก็เดินมา

เสี่ยที่มาใหม่ถามว่ามีอะไรกันวะ แล้วเป็นห่าไรหน้าตาตื่น พี่ชายเสี่ยก็หยักหน้าบุ้ยปากไปทางต้นไม้ พอเสี่ยที่มาใหม่เห็นมีดปักอยู่ก็เหวอเหมือนกัน แล้วถามว่าพี่ทิพย์เหรอ พี่ชายเสี่ยบอกเออ... กูเล่าเรื่องสมัยเขาสาวๆน่ะมีดเลยลอยมานี่ไง ลูกน้องเสี่ยที่มาใหม่ก็ยกมือไหว้แล้วพูดว่า

เสี่ยครับ อย่าว่าผมลามปามเลยครับ เสี่ยเสียท่าให้น้าทิพย์จริงๆเหรอครับ เสี่ยที่มาใหม่ก็มองไปที่พี่ชายเสี่ยแล้วพูดว่ามึงเล่าเหรอ พี่ชายเสี่ยก็บอกว่ามันต้องเล่าว่ะ ถ้าบอกว่ามึงโดนผู้หญิงฟันหลังมันจะกลายว่ามึงควาย แต่ถ้าบอกเหตุผลว่าโดนยังไง ลูกน้องมึงจะได้หายคาใจ

กูเล่าตรงนี้ไม่ได้ เพราะกูไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เสี่ยที่มาใหม่ฟังแล้วก็นิ่ง พ่อทศก็เดินมานั่งแล้วซดน้ำอัญชันต่อแบบไม่สนอะไร เนี่ยย พ่อชิลไปอ่ะ แต่เสี่ยที่มาใหม่ก็พูดว่าข้าจำไม่ได้เว้ย จำได้แค่อยู่ดีๆก็โดนดึงเข้าไป พ่อทศบอกว่าอืม...  ถ้าจำไม่ผิด... เหมือนทิพย์จะล่อให้เอ็งเดินวนไปตรงที่มันไม่เรียบมั้ง พอเอ็งสะดุดเนินเขาก็กระชากเอ็งให้ถลำมา แล้วก็อ้อมไปฟันจากข้างหลัง พ่อทศพูดแล้วก็ซดน้ำตามปกติ

ตอนนี้เรากับพี่แมนได้แต่นิ่งเลยอ่ะ คือฟันในพริบตา ฟันแบบไม่ลังเลเลยเหรอ เง้อออออ แล้วอ้อมไปข้างหลังแบบที่ไอ้ลิงทำประจำน่ะเหรอ พ่อทศบอกว่าดีแล้วที่ไม่ตีเข่าหรือเตะก้านคอ ไม่งั้นนอกจากแผลกลางหลัง คงได้กระดูกกันบ้างแหละ แล้วตอนนั้นพ่อทศก็หันไปพูดกับลูกน้องของเสี่ยที่มาใหม่ว่า

พวกเอ็งก็เหมือนกันทำอะไรก็อย่าประมาท ลูกพี่ของพวกเอ็งปกติมันก็เก่งดีอยู่หรอก มีมันยืนอยู่ข้างหลังข้าก็สบายใจกล้าบุกไปข้างหน้าได้ แต่ว่าเพราะมันประมาทนั่นแหละ ไม่ดูพื้นให้ดีเลยกลายเป็นเสียเหลี่ยม เสียท่าไป งานแบบพวกเอ็งถ้าประมาทก็ได้แผล หรืออาจจะตาย เพราะงั้นจำเอาไว้ล่ะทำอะไรก็อย่าประมาท พวกนั้นก็ยกมือไหว้แล้วพูดครับน้าทศ

แต่อยู่ดีๆเสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าไม่ต้องช่วยแก้หน้าให้ฉันหรอกจ้ะพี่ทศปกติ ตอนที่ลงนวมกันฉันก็ต่อยพี่ทิพย์แทบจะไม่โดนเลย ดีที่พี่ทิพย์ไม่ฟันเข้าหน้าฉัน แต่พ่อทศก็ยกมือห้ามไว้แล้วพูดว่าแน่ใจนะที่พูด เสี่ยที่มาใหม่ก็บอกว่าดีแล้วล่ะจ้ะพี่ทศ ให้พวกมันรู้ว่าเจ้านายมันก็คนปกติเหมือนพวกมัน

แล้วตอนนั้นแม่ทิพย์ก็เดินออกมานะ บอกแมน หนูหมิว มาช่วยป้าหน่อยได้ไหม พี่แมนตอบครับ เราตอบค่ะ แล้วก็รีบเดินเข้าไปในบ้านเลย กลัวมีดบิน ฮืออออ พอเข้ามาในบ้านพี่แมนก็พูดเลยว่าเมื่อกี้พ่อทศช่วยกู้หน้าเสี่ยที่มาใหม่ไว้นะไอ้หมิวแกรู้ป่ะ เราก็ถามยังไงง่ะน้องเห็นแค่พ่อทศเขาสอนอ่ะ พี่แมนบอกว่าลองคิดซิ่ ว่าถ้าเรื่องที่โดนผู้หญิงฟันกลางหลังถูกพูดไปเสี่ยเขาจะเสียหน้าไหม

เราก็งืมๆๆ พี่แมนก็พูดต่อว่าเพราะงั้นพ่อทศเลยช่วยพูดว่าเพราะประมาทน่ะ พี่แมนพูดแบบนี้เราก็เข้าใจทันทีเลย เราก็บอกว่าแต่เสี่ยเขาก็ชิงพูดต่อหน้าลูกน้องเองเลยอ่ะดิ่ แล้วแม่ทิพย์ก็พูดขึ้นมาว่า ปกติเขาก็นิสัยแบบนั้นแหละ ตรงๆแบบขวานผ่าซาก ไม่รักษาน้ำใจใคร แต่ถ้ารักใครเคารพใครก็จริงใจแน่นอน คนสมัยก่อนก็แบบนี้แหละ

ตอนนั้นพี่แมนถามว่าให้ช่วยอะไรไหมครับ ให้ช่วยอะไรไหม เหมือนเขาพยายามทำทุกอย่างเพื่อให้ได้ออกไปฟังพวกผู้ใหญ่เขาคุยกันอ่ะ เราก็พูดว่าแหมพี่แมน ไปดีดอะไรมาเนี่ย พี่แมนบอกเห้ยไอ้หมิวโอกาสแบบนี้มันไม่มีบ่อยนะ ไม่รู้ว่าพวกเขาจะรวมตัวกันอีกเมื่อไร แล้วเท่าที่ฟังเหมือนพ่อทศเขาไม่ค่อยอยากให้เสี่ยที่มาใหม่มาที่นี่บ่อยๆด้วย

โห !!!!!!! คือตอนนี้พี่แมนเหมือนเป็นเด็กที่อยากรู้อยากเห็น แม่ทิพย์เขาตักแกง ตักยำอะไรใส่ถุงเสร็จ พี่แมนก็เดินไปช่วยเลยนะ แม่เขาก็ปล่อยให้ช่วย เราก็บอกว่า เนี่ยแม่คะพี่แมนดูดีดมากอ่ะเป็นไรไม่รู้ แม่ทิพย์บอกว่า เรื่องปกติของเด็กผู้ชายนั่นแหละ ง่ะหมายความว่าไงเนี่ย แม่ทิพย์บอกว่าเด็กผู้ชายก็อยากรู้อยากเห็นอะไรที่มันเท่ๆ ตามประสาผู้ชายนั่นแหละ

แม่ทิพย์ถามว่าแมน ตอนเด็กแมนชอบเล่นหุ่นยนต์ไหม เราก็พูดแทรกเลยว่าโห ยิ่งกว่าชอบอีกค่ะกระโจนเข้ายังน้อยไปค่ะ ตานี่วิ๊บวับเลย แม่ก็บอกว่านั่นแหละ เด็กผู้ชายเวลาที่เห็นอะไรน่าสนใจก็อยากจะเข้าหา แล้วการที่แมนต้องคุมคนให้อยู่ แล้วได้มาเจออะไรแบบนี้ แมนก็อยากเข้าไปฟัง เข้าไปเก็บเกี่ยวใช่ไหม

พี่แมนตอบใช้ครับ ๆ ๆ  นี่ไงไอ้หมิวแกน่ะไม่รู้เรื่องเลย เราก็บอกเอ้า ทำไม วก มาหาน้องแบบนี้อ่ะ แล้วพี่แมนก็ถามแม่ครับถาดอยู่ไหนครับ แม่ทิพย์บอกตากไว้หลังบ้านน่ะ คือพอบอกแบบนั้นพี่แมนก็เดินฉิวไปเลน เราก็บอกอะไรง่ะ อยู่บ้านไม่เคยเห็นดี๊ด๊าแบบนี้เลย แม่เขาก็บอกว่า ให้แมนเขาทำตัวให้สมวัยเถอะหมิว เราก็คะ? คะแบบงงๆ แบบตั้งคำถาม แล้วเหมือนแม่เขารู้นะ แม่ถามว่าตอนนี้แมนอายุเท่าไรแล้วหมิว เราก็บอกว่า 27ย่าง28ค่ะ  แม่ก็บอกอื้ม อายุ 27 28 แต่ต้องมาแบกหน้าที่ดูแลบริษัท ให้มาตีหน้าเข้มตลอดเวลามันก็หนักเกินไป

จริงๆแล้วตอนนี้ถ้าเป็นลูกมีสตังส์บ้านอื่น จะเที่ยวหาความสุขเข้าตัวมันก็ไม่แปลกหรอก แต่แมนเลือกที่จะมาทำงานที่บ้าน มารับปัญหาช่วยพ่อช่วยแม่ เพราะงั้นอะไรที่พี่ชายเขาสนุกก็ปล่อยให้เขาทำเถอะหนูหมิว เราก็ตอบค่ะแม่ทิพย์

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

ttasster

เรื่องราวในอตีดกำลังถูกเล่า  กำลังมันส์เลย  แม่ทิพย์แท้ที่สุดแล้ว คือ คนสอนมวยให้พ่อทศ สุดยอด  ถึงว่าลิงโทน สืบสอนมาเลยนะเนี่ย

gusjung111

วันนี้มาเร็วมาก มาแบบไม่ทันตั้งตัว

Thongchai Wangsri

saekow

บ้านนี้เก่งกันทั้งบ้านเลยนะเนี้ย

iIiน้ำIIข็๋Jปั่นiIi

ว่าแล้วแม่ทิพต้องเป็นลูกครูมวย

aaxx789

เทพๆกันเหลือเกิน ตอนลำบากไม่ช่วยลูกจะเทพไปทำไม

terapoong48

สุดกว่าพ่อก็แม่นี่แหละ​ มีดบินมาแต่ไกล

natt4556

สรุป แม่ เป็น ครูมวย หรือ ปรมาจารย์จอมยุทธ กันแน่

สุดของจริงงงง

pankea

ทั้งพ่อทศและแม่ทิพย์มีอดีตที่ไม่ธรรมดาเลยนะนี่การที่โทนจะทำอะไรที่ไม่เหมือนคนทั่วไปก็คงเพราะได้ถ่ายทอดสายเลือดมานั่นเอง

จรัญ บุญชู

แบบนี้นี่แหละ...ที่เรัยกกันว่า เชื้อไม่ทิ้งแถว ครับ

คนเหงา

เขาเรียกคนธรรมดา​ที่​ไม่ธรรมดา​ สุดยอดจริงบ้านนี้

dwarf

ขอบคุณ​ครับ.. ครอบครัวพี่โทน​ ทั้งพ่อทศ​ แม่ทิพย์​ และเหล่าบรรดาลูกน้องพ่อทศสมัยก่อน​ ต่างถ่ายทอดประสบการณ์​กันออกมา​  ยังคงสามารถไปใช้ในชีวิตประจำวัน​สมัยนี้ได้ทุกเรื่องเลย

montoya2109

zamzam

สัตว์ประหลาดทั้งบ้าน 5555หยอกๆนะ