เรื่องสั้นตอนเดียวจบ นาฏกรรมแห่งรัก | two-hitchhikers.ru

เรื่องสั้นตอนเดียวจบ นาฏกรรมแห่งรัก

• 267 ตอบ
  • 12730 อ่าน
*

ออฟไลน์ joker socool

• Junior Member
  • 457
  • 1088
  • โจ๊กไม่โจ๊กนะครับ
นาฏกรรมแห่งรัก

'ทำไมต้องเป็นคนๆนี้' ผมเฝ้าถามตัวเองมาตลอดตั้งแต่เข้ามายังมหาวิทยาลัยแห่งนี้ใหม่ๆทั้งที่รู้ตัวดีว่ามันคงจะยากในเมื่อเราเป็นเพื่อนรักกันมาตั้งแต่ชั้นมัธยมและคงไม่มีทางเป็นไปได้มากกว่านั้นในเมื่อผมไม่กล้าที่จะสารภาพกับเธอว่าผมรักเธอ

ผมรู้จักกับนกมาตั้งแต่เรียนมัธยม  เราเป็นเพื่อนในกลุ่มเดียวกันเลยสนิทกันมาก  ไปไหนมาไหนด้วยกันตลอด 

คงเพราะนกเป็นผู้หญิงตัวเล็กที่อบอุ่น คุยเก่ง  เป็นกันเองกับทุกคนจึงทำให้ผมรู้สึกผูกพันธ์กับเธอไม่น้อยเวลาที่เราได้อยู่ด้วยกัน  และไม่รู้ตั้งแต่เมื่อไหร่ที่นกเข้ามาอยู่ในใจผม  เข้ามาคอยรบกวนทั้งสี่ห้องหัวใจให้ปั่นป่วนทุกค่ำคืนทำให้ผมต้องยอมแพ้ต่อความรู้สึกที่มีและหลงรักนกไปหมดทั้งหัวใจ

พอเราจบมัธยมต่างคนต่างแยกย้ายกันไปแต่ผมก็ยังได้เจอนกในมหาลัยนาฏศิลป์แห่งนี้อีก  มันทำให้ผมดีใจมากๆเพราะไม่คิดเลยว่าจะได้ติดที่เดียวกันอย่างนี้  นั่นทำให้ผมที่ไม่มีหัวทางนี้เลยต้องมุเรียนอย่างหนักเพื่อให้ได้เรียนต่อไปด้วยกันกับคนที่ผมรัก

นกคอยสอนท่ารำต่างๆให้ผมยามที่ผมขอ  เราหัวเราะด้วยกัน เหนื่อยด้วยกันและบางทีก็ถูกทำโทษด้วยกัน  มันทำให้เราผูกพันธ์กันมากกว่าเพื่อนแต่ก็เป็นอยู่ได้แค่นั้นเพราะผมไม่กล้าพอที่จะขอนกเป็นแฟน  คิดไปแล้วผมนี่มันบ้าจริงๆที่ไม่มีความกล้าพอจะพูดความรู้สึกที่มีออกไปทั้งๆที่นกก็อยู่ข้างๆ  อยู่ตรงนี้เพื่อผมมาตลอด

กระทั่งมีรุ่นพี่จากที่อื่นเข้ามาจีบนก  ตอนนั้นผมก็ยังใจเย็นและมั่นใจว่านกคงจะคิดอย่างเดียวกันกับผมเลยไม่ได้คิดที่จะกันท่าอะไรแต่นั่นมันคือความโง่ของผมแท้ๆเพราะหลังจากนั้นไม่นานนกก็ไปคบกับรุ่นพี่คนนั้นส่วนผมน่ะเหรอก็กลายเป็นเพื่อนสนิทที่ไม่สำคัญไป

ไม่ใช่ว่าเราห่างกันมากขึ้นหรอกนะ  ผมก็ยังคงอยู่กับนกเหมือนเดิม  เรียนด้วยกันเหมือนเดิม  แม้แต่เวลามีอะไรไม่เข้าใจนกก็ยังคงช่วยสอนให้ผมเหมือนเดิม  แต่ผมน่ะสิกลับรู้สึกว่ามันว้าเหว่มากขึ้น  รู้สึกว่าช่วงเวลาที่เราได้อยู่ด้วยกันมันลดลง  รู้สึกว่านกไม่ใช่นกคนเดิมที่ผมคบหามากว่าห้าปี

ผมเก็บความรู้สึกนี้เอาไว้และฝืนยิ้มต่อไปพลางด่าตัวเองในใจซ้ำๆว่าไอ้โง่เอ้ย นกไปมีความสุขแล้วทำไมไม่ดีใจกับนกวะ  จะมามัวเสียดายหาพระแสงอะไรในเมื่อมึงไม่เคยคิดที่จะเริ่มความสัมพันธ์นี้เลย  ในเมื่อมันไม่ถูกเริ่มมันก็จะไม่มีทางเกิดขึ้น  และในเมื่อรุ่นพี่คนนั้นเป็นคนเริ่มก่อนเขาก็ต้องมีสิทธิ์ที่จะได้รับความรักจากนกก่อน

ผมบอกตัวเองอย่างนี้อยู่ได้เดือนเดียวนกก็เริ่มเข้ามาปรึกษาปัญหาความรัก  ปัญหาความขัดแย้งที่มีกับรุ่นพี่คนนั้น  แรกๆผมคอยปลอบนกและคิดไปว่ามันคงเป็นเรื่องปกติของคู่รักทุกคู่ที่ต้องเจอเลยคอยช่วยพูดช่วยให้กำลังใจ  ก็ไม่ใช่ว่าผมเป็นคนดีหรอกนะใจจริงผมอยากใช้โอกาสนี้แย่งนกกลับมาด้วยซ้ำแต่อย่างว่าแหละผมรู้ตัวดีว่าผมไม่กล้าพอและรู้ดีว่าผมไม่สามารถทำอะไรแบบนั้นได้ก็เลยต้องยอมเจ็บไปด้วยทุกครั้งที่คอยปลอบ  ถึงอย่างนั้นผมก็หวังนะว่าอย่างน้อยเมื่อหมดปัญหาลงนกก็คงจะได้มีความสุขอีก

ผมได้เห็นรุ่นพี่คนนั้นทะเลาะกับนกมากขึ้น  บางทีก็ถึงกับมีขว้างปาของด้วยความหงุดหงิด  ผมรู้สึกไม่ค่อยดีเท่าไหร่กับสิ่งที่เห็น  นกมาร้องไห้กับผมบ่อยขึ้น  ก็เรื่องเดิมๆที่มาปรึกษาแต่มันดูรุนแรงขึ้นจนบอกไม่ถูก  ผมเริ่มห่วงนกมากขึ้นและคิดว่าสักวันรุ่นพี่คนนั้นคงไม่หยุดแค่ระบายอารมณ์กับข้าวของแต่คงจะมาระบายอารมณ์กับนกด้วย  ผมเลยเริ่มเตือนนกให้ระวังตัว  เริ่มคอยตามดูว่านกเป็นยังไงบ้างเวลาที่ไม่อยู่กับผม  แต่แฟนกันมันก็คุยกันง่าย  ทะเลาะกันได้ก็ดีกันเร็วผมจึงเป็นเหมือนหมาหัวเน่าทุกครั้งที่ทั้งสองคืนดีกันและนกก็จะกลับไปใช้ชีวิตอย่สงมีความสุขแับรุ่นพี่คนนั้นอีกแม้ผมจะรู้อยู่เต็มอกว่าอีกไม่นานนกต้องเสียน้ำตาให้ผู้ชายคนนี้อีก  มันทำให้ช่วงนี้ผมคอยถามตัวเองตลอดว่าทำไมต้องเป็นคนนี้วะ  ทำไมไม่หาคนใหม่ หาคนอื่นที่ไม่ต้องทำให้ผมรู้สึกทรมานใจกับการรอคอยให้เขาเลิกกัน  ทรมานใจกันการต้องมาคอยเป็นห่วง  แต่ผมก็หาคำตอบกับตัวเองได้ทันทีว่าถ้าไม่ใช่คนนี้ต่อให้อีกกี่คนก็ไม่ใช่คนที่ผมทุ่มเทให้ทั้งใจแน่นอน

เช้าวันนี้นกมาหาผมด้วยน้ำตานองหน้าเฟมือนเดิมแต่ต่างออกไปจากเดิมที่วันนี้มีรอยเขียวช้ำปื้นหนึ่งที่ข้างลำแขน  ผมถามนกด้วยความเป็นห่วงว่าไปโดนอะไรมาแต่นกก็ไม่ตอบพร้อมกับบอกผมว่าเลิกกับพี่คนนั้นแล้ว  อยากให้ผมพาเที่ยว  ผมตกปากรับคำทันทีด้วยใจเต้นแรง  รู้ว่าไม่ควรแต่มันดีใจมากๆจนบอกไม่ถูก  ไม่ได้ดีใจที่นกเลิกกับรุ่นพี่คนนั้นเพื่อที่ผมจะได้เข้าไปแทนที่หรอกนะแต่ดีใจที่นกหลุดออกจากเรื่องแย่ๆได้มาเริ่มต้นชีวิตใหม่เสียที  ผมจึงตกลงรับปากจะพาไปพลางวางแผนในหัวถึงวิธีต่างๆที่ทำให้นกดีขึ้นและตัดสินใจจะพาไปผ่อนคลายยังสวนหย่อมริมแม่น้ำข้างมหาลัย

เย็นๆใกล้ค่ำผมพานกมาเดินเล่นริมน้ำ  ดูพรายฟองคลื่นขาวแตกกระจายครั้งแล้วครั้งเล่าพลางปลอบและแกล้งให้นกยิ้มออกมา  ผมบอกว่าอยากเห็นนกยิ้มทุกวันเพราะนกยิ้มแบบนี้ทุกวัน  ไม่อยากเห็นน้ำตาของนกอีกแล้ว  แค่นั้นแหละนกถึงกับจ้องผมด้วยความแปลกใจเพราะผมไม่เคยพูดอะไรแบบนี้มาก่อน  มันทำให้ผมเขินนะแต่ก็ยังไม่กล้าบอกความในใจออกไปอยู่ดี  คิดแค่ว่ามันยังไม่เหมาะและเปลี่ยนเรื่องคุยไปเป็นเรื่องเมื่อสมัยที่เรารู้จักกันใหม่ๆจนได้มาเรียนมหาลัยเดียวกันถึงสี่ปีอย่างนี้

เราคุยกันไปยิ้มกันไป  เล่าเรื่องราวเปิ่นๆสมัยเรายังเด็กให้กันฟังพลางหัวเราะขบขันไปด้วย  เรื่องบางเรื่องที่ลืมไปแล้วก็ค่อยๆนึกออกทีละเรื่องสองเรื่องให้เราได้เอาออกมาเล่ามาคุยกัน  มันทำให้เราสองคนได้คิดนะว่าเราก็ผ่านอะไรตั้งมากมายด้วยกันมาเยอะทั้งทุกข์ทั้งสุข  แต่พอย้อนกลับไปคิดถึงมันเรากลับมีแต่ความสุขอย่างบอกไม่ถูก

เราสองคนมองตากัน  ผมรู้สึกได้นะว่าเราน่ะสื่อใจถึงใจกันได้  ถึงไม่ต้องพูดออกมาเราก็รู้ดีว่าเรารักกันแค่ไหน

ตอนนั้นเองที่แหนรุ่นพี่ของนกขี่มอเตอร์ไซค์มาจอดห่างๆพลางมองมาที่เราทั้งคู่  นกหันมองรุ่นพี่เหมือนรู้ว่าเขามาง้อและต้องการจะคุยเลยลุกเดินไปหา  ตอนนั้นเองที่ผมรู้เลยว่าถ้าผมปล่อยนกไปอีกครั้งคงไม่มีทางได้บอกความในใจออกไปอีกแล้ว  ผมไม่อยากให้นกต้องกลับไปเจอกับขุมนรกนั่นอีกแล้ว

"นก!"ผมเรียกพลางตั้งท่ารำ  นกหันมามองดูท่าทางที่ผมรำออกไปทีละท่าด้วยความแปลกใจ  เราไม่ได้พูดอะไรกันแต่ผมรู้ดีว่านกต้องเข้าใจความหมายในแต่ละท่าพวกนี้เพราะนกนั่นแหละที่เป็นคนสอนผมมาเอง

--------------------------------------------------------------------------------------------

------------------------------------------------------------------------------------------------

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2018, 10:07:22 am โดย joker socool »

*

ออฟไลน์ live20

• 519
  • 138
Re: เรื่องสั้นตอนเดียวจบ นาฏกรรมแห่งรัก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 03:07:48 am »
ตกลงว่านกจะเลือกใคร

คำเตือน  ก่อนคอมเม้นต์ จากเจ้แว่น
................................................
ใครจะอ่านผลงานทุกตอนในห้องนี้ ถ้าทำตามกติกา-เงื่อนไขนี้ไม่ได้ แล้วรีพลายมักง่ายผ่านไปที หรือ รีพลาย ขอบคุณครับ,ขอบคุณ,ขอบคุณค่ะ,ติดตามครับ,สนุกมากครับ,ติดตามต่อ. อะไรประมาณนี้ จะแบนเลยนะ ขอบคุณมากๆครับ ก็ไม่ต้อง thank,thank you,thx ขี้หมาหลายแหล เหล่านี้ก็อย่าให้เห็น จัดรูดแบนไปยาวๆถ้าเจอ นี่เป็นข้อตกลงไว่ก่อนอ่านระหว่างเจ้าของงาน กับสมาชิก ::Angry:: ถ้า รีพลายผิดเงื่อนไขมาหรือ โชว์พาล์วอยู่มานาน โชว์เก๋า โชว์สด โชว์เกรียน ทำมึนลองมาจะแบนเลย เพื่อสมาชิกอีกส่วนที่พร้อมทำตามกติกา ::Cheeky:: เพราะไม่เช่นนั้น รีพลายคุณอาจทำให้ สมาชิกที่ปฏิบัติตามพลอยอดอ่านไปด้วย ฉะนั้นไม่แน่ใจ อย่าพิมพ์เอามักง่ายมั่วๆ..ถ้าคิดว่า กฏนี้มันยากก็ไปหาที่อื่นเสพนะ อย่าเข้ามาใช้มาอ่านงานที่ห้องนี้ อ๋อ ใครโดน pm เตือนถ้ายังมึนจะแบนจาก 6 เดือนเป็น 1ปี. .

กฎที่วางนี่ไม่ได้เขียนเอา ฮา เนอะ แบนจริงใครอยู่นานแล้วคงรู้จัก แว่น ดี..คิดว่า ฉันแบนจริงหรือเตือนเอาสนุกเล่นๆ..อย่าๆลอง เดี๋ยวจะเสียความรู้สึกด้วยรีพลายคุณเอง ทำตามเงื่อนไข ยากอะไร หรือ จะโชว์เกรียน..เตือน,ขอร้อง,ขอความร่วมมือ แล้วเมื่อไม่รักษาสิทธิ์-ประโยชน์คุณเอง ก็แบนไปใช้เวปอื่น. .
………………………………………………………………………………………………….
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2018, 05:31:31 am โดย kaithai »

*

ออฟไลน์ kemshir rokurotor

• Tiny Member
  • *
  • 48
  • 0
Re: เรื่องสั้นตอนเดียวจบ นาฏกรรมแห่งรัก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 03:08:51 am »
เรื่องใหม่ของท่าน joker จะไม่ขอติดตามไม่ได้ชะละ  ใครคือนก อิอิ

*

ออฟไลน์ Chananon Therdsitti

• 294
  • 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 03:13:40 am »
นกจะทำไงต่อ แล้วเรื่องนี้จะมีต่อเปล่า

*

ออฟไลน์ Monotone_Memory

• Senior Member
  • 677
  • 3748
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 03:33:07 am »
เพลงมาเลยครับ

ช่างไม่รู้อะไรบ้างเลย
พระเอกจะนกไหมนะ  สู้เว้ย

*

ออฟไลน์ JoffTh

• 254
  • 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 03:38:19 am »
ผมเองก็เคยผ่านเหตุการณ์อย่างนี้มาเหมือนกัน คิดว่ารอไปก็คงไม่ได้อะไร จนต้องเลิกรอ

*

ออฟไลน์ beeriero

• Gold Member
  • 1068
  • 399
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 03:44:25 am »
ยังดีนะที่สุดท้ายยังตัดสินใจทำอะไรบ้าง

*

ออฟไลน์ Daybreak

• Full Member
  • **
  • 202
  • 0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 03:47:39 am »
โรแมนติกมาก แต่น่าจะจบแบบเศร้าๆ

*

ออฟไลน์ Swanzz

• **
  • 118
  • 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 03:59:13 am »
เอิ่มมม มีMV ประกอบด้วยนะเนี้ย
อะไรจเเกิดขึ้นหลังจากนี้มีลุ้นๆ

*

ออฟไลน์ llar

• 1106
  • 273
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 04:26:29 am »
พระเอกมาแนวน่าสงสารเลยเรื่องนี้

*

ออฟไลน์ quantize

• 420
  • 162
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 04:53:23 am »
จะเกี่ยวพันกับเรื่องอื่นไหมครับนิ

*

ออฟไลน์ Nu metal

• 1249
  • 415
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 05:45:20 am »
เหมือนจะดราม่า แต่ต้องสู้เพื่อตัวเองนะ เอานกกลับมาให้ได้

*

ออฟไลน์ masterelectrode

• **
  • 104
  • 66
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 05:47:45 am »
จะคืนดีแฟนเก่า หรือจะมาคบกับเพื่อนที่สนิทกันมานาน

*

ออฟไลน์ ppyyaa

• 360
  • 133
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 05:59:09 am »
บทบรรยาย บทพูดลื่นไหลดีครับ

*

ออฟไลน์ God25

• 291
  • 1
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 06:04:26 am »
อย่ารอเลยครับ เดี๋ยวจะนก รอไปก็ไม่ได้อะไร แถมเขายังมีความสุขกันอีก

ช่องทางแจ้งข่าวเผื่อโดนปิด ติดตามไว้นะ