ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

[Pirontan] Otona no Douwa เด็กเลี้ยงแกะ [แปลไทย By (S)Kater]

เริ่มโดย (S)Kater, กรกฎาคม 02, 2020, 02:38:59 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

(S)Kater

ณ หมู่บ้านแห่งหนึ่ง มีเด็กเลี้ยงแกะคนหนึ่งทำหน้าที่ต้อนฝูงแกะออกไปกินหญ้าที่เนินเขาเป็นประจำทุกวัน
และเขาก็ต้องนั่งเฝ้าเหล่าฝูงแกะ พร้อมคอยปกป้องดูแลไม่ให้หมาป่าเข้ามาทำร้ายแกะของเขาได้

จนวันหนึ่งเด็กชายรู้สึกเบื่อหน่ายที่ต้องนั่งเฝ้าฝูงแกะเป็นเวลานาน ๆ จึงได้คิดหาเรื่องสนุก ๆ ทำเพื่อคลายเครียด
เขาจึงได้แกล้งร้องตะโกนออกไปว่า "ช่วยด้วยจ้า ช่วยด้วยจ้า หมาป่ามากินแกะของผมแล้ว"
พร้อมกับวิ่งหนีอย่างตื่นตระหนกเข้าไปในหมู่บ้าน

พวกชาวบ้านได้ยินว่ามีหมาป่ามากินแกะ ก็พากันละทิ้งงานการที่ทำอยู่ และรีบหยิบอาวุธต่าง ๆ ทั้งจอบ มี
และขวานเพื่อออกมาช่วยไล่หมาป่า แต่เมื่อพวกเขาวิ่งไปที่เนินเขา ก็พบว่าฝูงแกะกำลังกินหญ้าอย่างสบายใจ
ไม่เห็นว่าจะมีหมาป่าออกมากินแกะสักตัว

เจ้าเด็กเลี้ยงแกะเห็นเหล่าชาวบ้านวิ่งกระหืดกระหอบมาที่เนินเขา ก็พูดหัวเราะเยาะว่า "ฮ่าๆๆ ได้แกล้งหลอกคนนี่มันสนุกจริง ๆ"
เด็กหนุ่มหัวเราะชอบใจ แต่พวกชาวบ้านที่โดนหลอกต่างรู้สึกโมโหเป็นอย่างมาก และด้วยความสนุกสนานคึกคะนอง เด็กเลี้ยงแกะ
จึงยังแกล้งหลอกแบบเดิมอีกหลายครั้ง และพวกชาวบ้านก็วิ่งออกมาช่วยทุกครั้ง แต่ก็พบว่าเป็นเพียงแผนของเด็กเลี้ยงแกะเท่านั้น

จนมาวันหนึ่งได้มีหมาป่าออกมาทำร้ายและไล่กินฝูงแกะของเขาจริง ๆ เด็กเลี้ยงแกะตกใจมาก รีบวิ่งออกไปตามชาวบ้านพร้อมกับร้องตะโกนว่า
"ช่วยด้วยจ้า ช่วยด้วยจ้า หมาป่ากำลังกินแกะของผม" เขาร้องตะโกนให้คนมาช่วยจนเสียงแหบเสียงแห้ง แต่ก็ไม่มีชาวบ้านคนไหน
ยอมออกไปช่วยเด็กเลี้ยงแกะเลยสักคน ทั้งยังตอบเขากลับไปว่า "คราวนี้เจ้าหลอกพวกข้าไม่ได้อีกแล้วล่ะ ไม่มีใครเชื่อเจ้าอีกต่อไปแล้ว"

เด็กเลี้ยงแกะรู้สึกเสียใจมากที่ไม่มีใครเชื่อเขาเลย ทำให้ฝูงแกะของเขาถูกหมาป่ากินจนหมดฝูง เด็กชายร้องไห้สะอึกสะอื้นพร้อมกับพูดว่า
"เพราะข้าไม่ดีเอง ข้าชอบพูดโกหก แกล้งหลอกคนอื่นเพราะเห็นว่าเป็นเรื่องสนุก แต่สุดท้ายการพูดโกหกของข้ากลับทำให้ข้าเดือดร้อนเสียเอง"

นิทานเรื่องอื่นๆในซีรี่นี้
Jack and the beanstalk แจ๊คผู้ฆ่ายักษ์
Cinderrlla ซินเดอเรล่า
Snow White สโนว์ไวท์กับคนแคระทั้งเจ็ด
Beauty and the Beast โฉมงามกับเจ้าชายอสูร
The Princess and the Frog เจ้าชายกบ
Issunboshi เด็กชายหนึ่งนิ้ว
The Wolf and the Seven Little Goats หมาป่ากับลูกเเพะ7ตัว
Rapunzel ราพันเซล
นิทานเหรียญทอง
Hansel and Gretel ฮันเซลและเกรเทล

01

02

03

04

05

ตอบกระทู้แล้วจะเห็นภาพ
ไม่Editไม่ว่าแค่ตรวจประวัติเก่า

เนื้อหาถูกซ่อนเอาไว้ คุณต้องตอบกระทู้นี้ก่อน
อ่านกาตูนโดจินแปลไทยทั้งหมดของ (S)Kater คลิกที่รูปภาพได้เลย

g9898

เด็กเลี้ยงแกะจะโดนลงโทษยังไงดีน้า ::Hmmm::

นั่นถึงกับร้องขอชีวิตเลย  ::HoHo::

็hunt2515

ไม่เคยดูลองหน่อยนะ

ไม่อ่านกฎ ไม่กลับมาEditซักเรื่อง

freelance

คือไม่เด็กแล้วนะสงสัยเลี้ยงแกะมันน่าเบื่อไปต้องเปลี่ยนอาชีพ
ได้กิจกรรมแก้เบื่อไปเลยเลิกโกหก นิทานก็จบลงเพียงเท่านี้ เพราะฉะนั้นเด็กไปทำแบบนี้จะได้ไม่โกหก

siwapeeza

อยากตามดูว่าผลของการโกหกจะโดนอะไร 555

5555 เมื่อมีผลประโยชน์ร่วมกัน คนกับหมาก็อยู่ร่วมกันได้

ipor

การเริ่มโกหกจะมีผลตามมาในไม่นานนนนน
งานนี้มีโดนแทงทั้งหมู่บ้านแน่นอน

เอ้า ได้ทั้งคนทั้งหมา ผลของการโกหกนี่มันเสียวจริงๆ

แอลยู

jakrid123

เด็กขี้โกหกต้องโดนลงโทษ

หายเหงาเลยทีเดียว ได้ทั้งหมู่บ้าน ยิ่งกว่าดารา เธอคือผู้หญิงของทุกคน

mspeed

การกระทำมีผลของมันเสมอ
เด็กน้อยจะต้องโดนลงโทษแน่นอน
เบาๆหน่อยนะครับ กลัวสุขภาพตับตัวเอง
ตกลงมีหมาป่าจริงๆใช่ไหม ไม่มีใครสนใจมันเลยแฮะ

rotisaimai

งานนี้น่าจะถูกลงโทษด้วยวิธีไม่ธรรมดา
งานนี้เด็กสาวน่าจะติดใจนะครับ ว่าแต่จะเอาเรื่องนิทานเรื่องนี้ไปสอนเด็กแบบไหนดีนะครับ

noohun

ผมเห็นฉากจบเลย
เด็กไม่ดี ต้องโดนทำโทษ!!!!

เดี๋ยวนะ ทำไมหมาป่ามันโผล่มาแจมได้
ผู้ใหญ่บ้านก็แลดูสนิทสนมกับมันดีเหลือเกิน 5555

yopern

เด็กไม่ดีต้องถูกลงโทษ ด้วยการโดนแตกในไม่นับ

edit ถือว่าเป็นการลงโทษที่รับได้ของทุกๆคน

Harry

Harry

จบได้เด็ดขาดมาก ผู้ที่ไม่เคยชม ควรติดตามนะครับ

kazu36

อาจจะโดนประชาทัณฑ์ รอบหมู่บ้านได้
ไอ้เด็กเกรียน
กลายเป็นแค่....ซัมรอบหมู่บ้าน...อย่างนี้เรื่อยไป