ข่าว:

🎉🎉🎉 XONLY เปิดรับลงทะเบียนสมาชิกใหม่อีกครั้ง จำกัดวันละ 50 คน จนกว่าแอดมินจะขี้เกียจรับ😀

Main Menu

เบื้องต้นสำหรับการเล่นเกมส์

เริ่มโดย Malileen, เมษายน 15, 2010, 01:32:26 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Malileen

ลงใหม่ค่ะ กระทู้เก่าแก้ไขไม่ได้
จากฟีเวอร์เกมนะคะ

[size=16]ปัญหาที่พบบ่อยๆจากการโหลด
[/size]

มีปัญหามากมาย ไม่ว่าจะเกิดจากโฮส ผู้อัพ คนโหลด มันมีเยอะจนพิมพ์ไม่หมด นึกไม่ออก พ่อตาตายแม่ยายหายก็นำมาเป็นปัญหาได้ เพราะฉนั้นสิ่งที่ควรทำก่อนจะไปโพสท์ถามจุกจิกนะ
1. อ่านข้อความของผู้โพสท์ให้ละเอียดเสียก่อน ไม่ใช่ไม่รู้ก็ถามๆ คุณอาจจะคิดว่าถามแค่ครั้งเดียวเอง แต่คนอัพน่ะ ต้องตอบไม่ร้ตั้งกี่คำถาม ยิ่งเป็นคำถามที่เค้าพิมพ์บอกไปแต่แรกแล้วแล้วต้องมาพิมพ์ตอบอีกที มันน่าเบื่อนะครับ ซึ่งในเรื่องนี้รวมถึงพาสเวิร์ดด้วยนะครับ copyไม่ได้ก็ลองพิมพ์ตามทีละตัวดู
2. เช็คขนาดไฟล์ให้ดีเสียก่อน บางครั้งปัญหานี้มักจะเกิดขึ้น เป็นปัญหาง่ายๆที่น่าเขกกะโหลดตัวเองจริงๆเลยพับผ่าสิ เวลาโหลดมา ให้คุณเช็คขนาดไฟล์ก่อนทุกครั้ง (ควรเช็คด้วยหน่วยเป็น byte ) ซึ่งไม่ต้องมาถามหรอกครับว่ามันไฟล์ละกี่ KB, MB, GB ตอนโหลดนั้น โฮสจะบอกอยู่แล้วถ้าคุณใส่ใจจะมองหาดีๆ และไฟล์แรกถึงไฟล์รองสุดท้ายจะมีขนาดเท่ากัน จะมีแค่ไฟล์สุดท้ายเท่านั้นที่จะมีขนาดน้อยกว่าไฟล์อื่นๆเขา ซึ่งกรณีนี้ช่วงนี้จะพบบ่อยในเว็บ ที่ทำให้เกิด CRC.Error นั่นก็คือจำนวนไฟล์ขาดไป1byte การแก้ไข(ที่ทำได้ยากหน่อย) คือโหลดไปเรื่อยๆจนกว่าจะได้ขนาดจริงมา
3. เช็คชื่อไฟล์ให้ดีเสียก่อน เรื่องเช็คชื่อไฟล์มันจำเป็นยังไงน่ะเหรอ ก็เพราะบางทีน่ะ คุณโหลดมาครั้งแรกแล้วมันเสีย คุณเลยต้องโหลดใหม่ ซึ่งโหลดใส่ไว้ที่เดิมโดยไม่ลบไฟล์เก่าที่เสียทิ้งก่อน ทำให้ชื่อไฟล์มันซ้ำกัน โปรแกรมจะทำการเปลี่ยนชื่อไฟล์ที่โหลดมาของคุณโดยอัตโนมัติ เช่นเติม (2) ต่อท้ายไปอีก และตอนแตกไฟล์ winrar จะฟ้องว่าหาไฟล์นั้นไม่เจอ คุณก็ต้องทำการลบส่วนเกินให้ชื่อมันเหมือนชาวบ้านเค้าซะ (ให้แตกต่างเฉพาะตัวเลขpartพอครับ)
4. แตกไฟล์ทีใช้เวลาเป็นวัน อันนี้คุณไม่จำเป็นต้องบ้าจี้กดให้ครบทุกไฟล์แล้วค่อยเลือก Extract หรอกครับ แค่คลิกขวาเฉพาะ Part1 แล้วเลือกก็พอแล้ว มันจะทุ่นเวลาไปให้คุณได้เยอะเลย
5. โฮสมีปัญหาหรือล่ม มันเป็นเหตุสุดวิสัย ที่คุณไม่สามารถไปบอกให้คนอัพแก้ไขอะไรได้ เพราะเค้าเป็นเพียงแค่ผู้ใช้บริการของโฮสนั้นๆ ไม่ใช่เจ้าของโฮส และที่สำคัญ เค้าไม่มีเวลาว่างทั้งวัน การไปโพสท์เรียกร้องบ่อยๆว่าอัพให้ใหม่ อยากเล่นๆ มันเป็นการไม่เห็นใจคนอัพเลย ขอความช่วยเหลือจากคนอื่น ไม่จำต้องเรียกร้องความเห็นใจด้วยข้อความน่าสงสารประหนึ่งจระเข้ต้องกินผักประทังชีวิตหรอกครับ ไปขอเค้าดีๆเค้าก็จะแก้ไขให้อยู่แล้วเมื่อมีเวลา เพราะถ้าเค้าเป็นคนขี้เกียจขี้งกหรืออะไรก็ตาม เค้าคงไม่มาเสียเวลาอัพให้แต่แรกแล้ว
6. เข้าเว็บที่อัพให้ไม่ได้เลย ช่วยหน่อยสิ จริงๆแล้วมันอาจไม่ใช่โฮสล่มแต่อย่างใด เพราะมันอาจเกิดจากตอนนั้นเป็นช่วงที่มีผู้ใช้บริการเว็บนั้นอย่างมาก (ช่วงpeak time นี้มักจะเป็นช่วงเย็นๆถึง5ทุ่ม) หรืออาจเกิดจากเน็ทคุณเองที่ช้า ให้คุณลองเข้าไปใหม่เวลาอื่นแทน ไม่ใช่ไปขอให้คนอัพช่วย อย่างที่บอกไปข้อบนครับ คนที่อัพเป็นเพียงผู้ใช้บริการของเว็บนั้นๆ เค้าจะไปแก้ให้คุณได้อย่างไร คุณทำได้อย่างเดียวคือรอให้เว็บนั้นกลับมา เพราะการที่เค้าจะอัพใหม่ มันไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไป(โดยเปล่าประโยชน์) ตัวอย่างที่เจอบ่อยนะ คือเวลามันขึ้นบอกว่า Time Out นะครับ
7. โหลดไม่เป็น สอนหน่อย จริงๆแล้วทุกเว็บจะมี FAQs อยู่แล้ว ให้คุณไปกดอ่านที่นั่นเอาจะได้คำตอบที่ชัดเจนกว่าครับ และถ้าเป็นเว็บที่โหลดยากๆจริงๆ คนอัพมักจะบอกวิธีเอาไว้แล้ว ให้คุณอ่านให้ดีเสียก่อน บางเว็บมันจะให้คุณใส่userอะไรก่อนโหลด ก็กดokข้ามไปเลยก็ได้ครับ (เคยใส่1กับ1ก็ได้นะผมน่ะ) แล้วจริงๆมองหาคำว่า Download ก็เจอแล้วครับ หรือถ้ามีการนับเวลา ก็ให้รอก่อนนะครับ แนะนำว่าอย่าใจร้อน ไม่ใช่ว่ากดเข้าปุ้บจะเอาปั้บ ให้รอจนหน้าเว็บโหลดจนเสร็จก่อนครับ
8. ลงแล้วเล่นไม่ได้ ทำยังไงดี ก่อนจะโหลดน่ะ ควรเช็คก่อนว่าสเป็คคอมคุณถึงรึป่าว และทำตามขั้นตอนตามที่เค้าบอกไว้ถูกต้องรึป่าว ถ้ามีปัญหายังไงค่อยมาถาม ทางที่ดีควรบอกให้ละเอียดๆ(หรือถ่ายรูปมาด้วยยิ่งดี) ไม่ใช่มาถามเพียงแค่ว่า "เล่นไม่ได้ ช่วยทีครับ" บอกแค่นี้ใครล่ะจะช่วยคุณได้
แต่เกมส์ H ส่วนใหญ่จะต้องเปลี่ยนให้เป็น window japan ก่อนจึงจะสามารถลงได้ ผมจะบอกในหัวข้อถัดๆไปนะครับ

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

[size=16] โหลดไฟล์เกมส์มาแล้ว ลงเล่นยังไง?
[/size]

เป็นเรื่องที่หลายๆคนรู้กันดีอยู่แล้วไม่มีปัญหา แต่สำหรับมือใหม่นั้น ถือว่างงมากๆเลยทีเดียวเชียวเมื่อไฟล์ที่โหลดมาแล้วมันไม่ใช่ตัว set up หรือ install
แต่ไฟล์ที่ได้มา อาจจะเป็นสกุล iso, bin/cue,mdf/mds, img/ccd/sub กดคลิกแล้วก็ไม่เกิดอะไรขึ้น แตกด้วยwinrarก็ไม่ได้ ทำยังไงดี?
คำตอบง่ายๆครับ จริงๆมีหลายทาง แต่ผมขอเสนอตัวยอดฮิตสำหรับมือใหม่เพื่อความเข้าใจง่ายๆละกันนะครับคือ Daemon Tools (ส่วนหาจากไหนและใช้งานยังไงจะบอกในหัวข้อต่อไปนะครับ)
ก็ให้เราใช้โปรแกรม Daemon Tools นี้เองทำอิมเมจปลอมๆจากไฟล์สกุลต่างๆที่ได้กล่าวไป (หรือเรียกว่า mount image) และเครื่องเราจะเหมือนกับว่าได้ใส่แผ่นนั้นๆที่เราทำอิมเมจไว้เลย
จากนั้นก็อยู่ที่ว่า มันจะขึ้น auto-run หรือว่าต้องไป install เองก็ตามแต่นะครับ
 ถ้าขึ้น auto-run ผมคงไม่ต้องบอกอะไรมาก เพราะมันก็แค่คลิก yes, i agree, next, ok, finish เท่านั้นเอง
 ถ้าไม่ขึ้นมา ก็ให้เข้า My Computer นะครับ จะพบว่าเจ้าไดร์ฟจำลองที่เพิ่มขึ้นมาจะมีไฟล์ต่างๆเหมือนเราใส่แผ่นไปจริงๆไว้อยู่ ให้ดับเบิ้ลคลิกเข้าไปหรือคลิกขวาแล้วเลือก Open นะครับ มองหาไฟล์ที่ชื่อ set up ในนั้นได้เลย
และในเกมส์บางเกมส์จะต้องใช้ CD-Key ด้วย ซึ่งเจ้า CD-Key หาได้ไม่ยากครับ คนอัพเขาก็จะให้มาอยู่แล้ว กรุณามองหาดีๆก่อนถามมั่วซั่วละกันนะครับ
ส่วนเรื่อง Crack นั้น ถ้าคนอัพเขาไม่ได้ให้มา มันอาจจะอยู่ในแผ่นที่เราจำลองขึ้นมาก็ได้ครับ ให้เข้า My Computer แล้วคลิกขวาเลือก Open และมองหาโฟลเดอร์ที่ชื่อว่า Crack หรือชื่อเกมส์นะครับ จากนั้นก็แค่ copyมันมาลงไว้ในตำแหน่งที่เราลงเกมส์ไว้เท่านั้นเอง
และเกมส์บางเกมส์นั้นไม่มี crack มาให้ โดยมันฟ้องว่าให้ใส่แผ่นเกมส์เอาไว้ตลอด ก็ให้ใช้ Daemon Tools นี่แหล่ะครับจำลองแผ่นที่มันเรียกเอาไว้ตลอดตอนเล่น

= = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = = =

[size=16] Daemon Tools คืออะไร? หาจากไหน? ใช้ยังไง?
[/size]
สำคัญมากครับหัวข้อนี้ แต่ต้องเข้าใจให้ดีไว้ เพราะมันจำเป็นอย่างมากถึงมากที่สุดในการเล่นเกมส์ของคุณเลยทีเดียว
 คืออะไร? ผมไม่มีความรู้พอจะอธิบายได้ถึงรากเหง้าของโปรแกรมนี้ครับ พอบอกได้แค่ว่า มันคือโปรแกรมที่ใช้จำลองไฟล์สกุลที่กล่าวไปในหัวข้อที่แล้วให้ใช้งานได้ โดยมันจะสร้างไดร์ฟจำลองขึ้นมาในคอมของคุณ และเมื่อเปิดใช้งานโปรแกรมนี้ เครื่องจะทำงานเหมือนคุณใส่ CD เข้าไปจริงๆ
แล้วมันดีกว่าใส่แผ่นลงไปจริงๆยังไงล่ะ? คำตอบง่ายมากครับ เพื่อที่ว่าคุณจะได้ไม่ต้องให้คอมคุณทำงานหนักด้วยการใส่แผ่นเกมส์เข้าไปเพื่อเล่นเป็นเวลานานๆ(จะทำให้แผ่นเป็นรอยง่ายขึ้นด้วย) อีกทั้งถ้าคุณจะแจกจ่ายอะไรก็ตามที่คุณมีเป็นแผ่น ก็ต้องทำให้เป็นอิมเมจไฟล์ก่อนเพื่อนำมาแจกนะครับ (ผมจะบอกวิธีในหัวข้อต่อไป)
จริงๆแล้วมันยังมีอีกหลายโปรแกรมที่ทำงานได้เหมือนกันคือ Alcohol120% หรือโปรแกรมอื่นๆอีกมากมายครับ แต่ผมยกมาอันเดียวพอ ขี้เกียจเขียนเยอะ (ใช้ไม่คล่องด้วย)
 หาจากไหน? สามารถหาได้ทั่วไป เพราะเป็น freeware ทำให้การแจกจ่ายไม่ยากเกินไป
ถ้าเป็นเว็บหลักของโปรแกรมนี้เลย ก็เป็นเว็บนอกนะครับ สามารถเข้าไปเยี่ยมชมได้ตามลิ้งค์นี้เลย

ส่วนใครอ่านไม่ออก ขี้เกียจหาหรือทำความเข้าใจมากมาย ขอโปรแกรมเลยดีกว่าไม่อยากเรื่องมาก ก็...
 ใช้ยังไง? สำคัญมากครับ ควรทำความเข้าใจไว้นะครับ เพราะมันจำเป็นต่อการดำรงชีวิตปลอมๆ(หมายถึงไดร์ฟจำลองน่อ =[]=' ) ก็ควรอ่านให้ดีครับ มันไม่ยากเลยสักนิด (ผมมั่วเองได้เลยน่ะ)
ผมขอข้ามวิธีลงโปรแกรมนะครับ ขอเข้าสู่วิธีการใช้งานเลยละกัน

***เนื่องจากภาพของที่นี่หายไปแล้วจึงขอเอาภาพจากที่
มาแทนนะจ๊ะ***

1. เมื่อเรา Install โปรแกรม Deamon Tools เสร็จแล้ว เราจะได้รูป CD ผ่าฟ้าที่มุมขวาล่างจอแบบนี้นะครับ

2. ให้คลิกขวาที่ CD ผ่าฟ้า แล้วเลือก Virtual..... (ตามรูปครับ)

3. เลือก Device.... (ตามรูปครับ)

4. เลือก Mount Image (ตามรูปครับ)

5. จากนั้นจะมีหน้าต่างเด้งขึ้นมาให้เลือกไฟล์ที่ต้องการ Mount Image ให้เราเลือกไฟล์ที่ต้องการจะเม้าส์ได้เลยครับ โดยส่วนมากจะเป็นไฟล์ สกุล MDS, ISO ซึ่งทางเวบจะมีชื่อไฟล์บอกอยู่ในวิธีติดตั้งของแต่ละเกมครับ

6. จะมี Auto Run ของเกมขึ้นมาให้เรา Install หรือไปที่ My Com นะครับ จะเห็นไดร์ จำลองเพิ่มขึ้นมาอีกไดร์หนึ่ง ให้ติดตั้งเกมจากไดร์ จำลองได้เลยครับ (ถ้าเกมมีเกิน 1 แผ่น และเมื่อต้องติดตั้งต่อแผ่นที่ 2 ให้ย้อนไปทำตามข้อ 2. เหมือนเดิมครับ)

7. ถ้าต้องการยกเลิกไดร์ จำลองก็คลิกขวาที่ CD ฟ้าผ่า แล้วเลือกตามรูปได้เลยครับ

*ถ้าเกิดว่าโหลดไฟล์อิมเมจมา2ไฟล์เป็น2แผ่นแล้วจะทำยังไง? คำตอบง่ายมากๆเลยคือ ตอนโปรแกรมทำการลงเกมส์และเรียกหาแผ่น2 ก็ให้คุณกดเลือก unmount all image ตามรูปด้านบนครับ แล้วเลือกจำลองไฟล์ที่2อีกครั้งเท่านั้นเอง

[size=16] เปลี่ยนเป็น Window Japan ยังไง?[/size]

......... ใครไม่มีแผ่น window จะไม่สามารถทำได้นะครับ
เตรียมอุปกรณ์(แผ่นวินโดว์)พร้อมแล้วก็.. มาเปลี่ยนให้เป็น win jap กันเลย ง่ายๆครับ แค่ไปที่ Start >> Control Panel

จากนั้นคลิกเข้าที่ Regional and Language Options

ให้กดเข้าที่ Languages แล้วติ๊กในช่อง Install files for East Asian languages

จากนั้นกดOK จากนั้นเครื่องก็จะเรียกหาแผ่น Window ก็ให้เราใส่ไป และดื่มนมสัก1ลิตรรอเพื่อให้มันลงเสร็จ จากนั้นก็ Restart 1 รอบเพื่อให้ใช้งานได้ครับ

หลังจากเครื่องRestartเสร็จแล้ว และเราอยากเปลี่ยนให้เป็น Window Japan ก็กลับเข้าไปที่เดิมอีกครั้ง แต่คราวนี้เข้าไปที่ Advanced และเลือกในช่องที่ผมวงเอาไว้ให้เป็น Japanese

และก็คลิก OK แล้ว Restart เครื่องคุณอีกรอบก็เป็นอันว่าตอนนี้คุณเป็น Win Japanese ละครับ

ถ้าอยากเปลี่ยนกลับเป็นไทยเหมือนเดิมก็ทำขั้นตอนนี้ แต่เปลี่ยนจาก Japanese เป็น Thai แล้วก็ Restart คอมคุณอีกครั้งก็เสร็จละครับ

[size=16]โหลดเกม[size=17] H[/size] มาแล้วเล่นไม่ได้ ภาษามั่วไปหมด หรือเข้าเล่นไม่ได้ ทำยังไง?[/size]

จริงๆแล้วไม่ใช้เเค่เกมส์ l-l เท่านั้นหรอกครับ แต่เป็นเกมที่เป็นทางญี่ปุ่นไม่ได้ทำออกมาแบบ international ทำให้ผู้เล่นจากไทยอย่างเราๆเล่นไม่ได้ ต้องเป็น Window ให้เป็น Win Japan ก่อน ซึ่งวิธีนั้นมันยุ่งยากเกินห้ามใจ ผมขอบอกอีกวิธีละกันนะครับ นั่นก็คือใช้ AppLocale

แต่ขอให้เข้าใจเอาไว้ว่า AppLocale นี้จะใช้งานได้ก็ต่อเมื่อคุณลง East Asia Language ก่อนนะครับ ซึ่งนั่นหมายความว่าคุณต้องมีแผ่น Window หรือลงเอาไว้แต่แรกแล้ว (ส่วนหาแผ่นwindowจากไหน อันนั้นคุณจัดการด้วยตัวเองนะ - - )
หาจากไหน? ง่ายๆ ก็แค่โหลดจากด้านบนไงครับ - -
ส่วนวิธีใช้งานมันก็ยาวอยู่นะ เอาเป็นว่า... ถ้าอยากเล่น ก็ควรอ่านนะครับ แม้ผมจะไม่รู้อะไรมากไปกว่าที่จะพิมพ์บอกต่อไปนี้ก็เถอะ ที่เหลือลองหาทางเองดูนะ

ขั้นแรก โหลดโปรแกรมแล้วลงซะ (แน่ล่ะ =_=' )
 ดาวน์หลดตรงหนน่ะหรือ ที่นี่เลย >>>
จากนั้นคลิกเข้าโปรแกรม หน้าต่างแรกไม่มีอะไรมาก กด Next ข้ามไปครับ

ในหน้าต่างที่2จะรูปร่างหน้าตาทรวดทรงดังรูปด้านล่างนะครับ ก็ให้เรากด Browse (ส่วนอื่นๆอย่าไปยุ่งครับ ตามรูปไว้ดีกว่า) และเข้าไปFolderที่ลงเกมส์ไว้ จากนั้นก็ให้เราเลือกไฟล์ที่เป็น application หรือ .exe นะครับ จากนั้นก็ Open ครับ ตในนี้เป็น ragnarok2.exe)

และจะพบอีกหน้าต่างนึง ซึ่งเราต้องทำการเลือกภาษานะครับ (ในนี้ป็นกาหลี) จากนั้นคลิก Next ครับ

จากนั้นจะพบหน้าต่างดังนี้ครับ สังเกตุว่าจะมีช่องให้ติ๊กเลือก Short Cut ซึ่งนั่นก็หมายถึงว่าจะให้โปรแกรม AppLocale จำไฟล์ที่เราเลือกเอาไว้เพื่อไม่ต้องกดหาเองใหม่ทีหลังน่ะครับ

ครั้งต่อไปเราก็จะกดเข้า Short Cut ได้เลยแบบในรูปนี้นะครับ ^^

เป็นอันว่าเสร็จครับ ทีนี้เราก็สามารถเล่น H Game ที่เพื่อนๆแจกให้ได้อย่างสบายใจแล้ว >.< ~

ควรจำไว้ว่า ไม่ว่าอย่างไร โปรแกรมและวิธีข้างบนนี้เพียงแค่ช่วยให้คุณไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยน Window เป็นญี่ปุ่นเท่านั้น อย่างไรถ้าคุณต้องการเล่นก็ต้องลงภาษาญี่ปุ่นไว้อยู่ดีครับ (East Asia Languageที่ผมบอกไปด้านบน)

[size=16]โหลดเกมส์มา ไฟล์ใหญ่เกิน4G แตกไม่ได้ ช่วยด้วย!
[/size]
อันนี้ผมเองก็ได้ความรู้มาจากที่ฟีเวอร์เช่นกันครับ เอ่อ.. จากท่าน kiba และท่าน phichai2002 น่ะครับ ขอเครดิตให้ ณ ที่นี้นะครับ

วิธีมันก็ไม่อยากอีกเช่นกันครับ แค่คลิกเข้าที่ Start >> Run..

ให้พิมพ์ไปว่า cmd แล้วกด OK ไป

จากนั้นมันก็จะขึ้น command prompt มาให้เรา) ให้เราพิมพ์ไปว่า CONVERT X: /FS:NTFS
โดยให้เราเปลี่ยน X เป็นไดร์ฟที่เราต้องการจะเปลี่ยนจากFATเปลี่ยน NTFS นะครับ

ขั้นตอนหลังจากนี้... ผมลืมละครับ ขอโทษด้วยจริงๆที่เขียนครึ่งๆกลางๆ และไม่สามารถลองเพื่อเซฟภาพมาให้ดูได้ด้วย เพราะผมเองก็ไม่อยากทำอะไรเสี่ยงๆน่ะครับ ไว้ไปใช้คอมมหาลัยเมื่อไหร่จะลองแล้วเซฟภาพมาให้นะ

แต่ถ้ามันขึ้นถามอะไรมาก็เปิด dictionary แล้วแปลดูนะครับ อย่ามือหงิกมืองอ เปิดแปลเองไม่ได้แต่พิมพ์ถามได้ละกันนะ
หลังจากทำเสร็จสิ้นแล้ว ต้อง Restart เครื่อง1รอบก็เป็นอันเสร็จสิ้นนะครับ

[size=16]หั่นไฟล์ด้วย WinRAR ยังไง?[/size]

การหั่นไฟล์นั้น เราสามารถเลือกกี่ไฟล์ก็ได้นะครับ ให้กดเลือกไฟล์ที่ต้องการ และคลิกขวา เลือก Add to archive... ตามในรูปเลย

จากนั้นเราจะเห็นหน้าต่างดังนี้ครับ

เราสามารถใส่ขนาดหลังการหั่นได้ด้วยการใส่ตัวเลขลงไปในช่อง Split to volume, bytes นะครับ โดยจะใส่เป็นจำนวนตัวเลขโดยใช้หน่วยเป็น byte หรือ megabyte ก็ได้ครับ
เช่นว่า ถ้าต้องการหั่นไฟล์ให้ขนาดเป็น 50 mb เราสามารถใส่จำนวนได้2วิธีคือ
 1. ใส่เป็นbyte = 50000000 (แต่ถ้าใส่เป็นbytesแบบนี้จำนวนหลังจากที่หั่นเสร็จจะไม่ใช่50mbเป๊ะนะครับ)
 2. ใส่เป็นmb = 50m (วิธีนี้ง่ายกว่าครับ ซึ่งได้ผลเหมือนกัน)
หลังจากใส่จำนวนเสร็จก็เลือก ok เป็นอันเสร็จสิ้นครับ
ส่วนอื่นๆ ที่ผมพอจะรู้หรือพอเข้าใจก็...
 Archieve format - เลือกไฟล์หลังจากบีบไฟล์เสร็จจะให้เป็นสกุลอะไร( ถ้าหั่นไฟล์ต้องเป็น rar เท่านั้นนะครับ )
  Compression method - ระดับการบีบอัดไฟล์มั้ง - -" ไม่น่ามีอะไรมาก ทางที่ดีควรเลือก normal เป็นอย่างต่ำ (ส่วนตัวผมเลือกbest)
 Archieve option - ก็.. ไม่ต้องสนใจอะไรมากครับ แต่ที่ควรติ๊กเลือกเอาไว้คือ Create solid archieve เพราะมันจะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพให้กับไฟล์ที่เราได้มา
นอกจากนี้ท่านไม่ต้องใส่ใจครับ ท่องไว้ว่า [b]"อย่าไ ปยุ่งกะมาน...เดี๋ยวคอมฯเน่า อย่าคันๆ"[/b]

[size=16] ใส่ Password ตอนหั่นไฟล์ยังไง?[/size]

ถ้ากลัวคนขโมยลิ้งค์โหลดโดยไม่ให้เครดิตกับเราแล้วล่ะก็ เราสามารถใส่พาสเวิร์ดก่อนทำการหั่นไฟล์ได้ง่ายๆครับ ด้านบนกดเลือก Advance ตามรูปเลย

จากนั้นเราจะเห็นคำสั่ง Set Password ให้กดคลิกเข้าไปจะเจอกรอบเล็กๆทางขวาของรูปนะครับ ก็กดใส่พาสเวิร์ดได้เลย และถ้าอยากเห็นว่าพาสที่เราพิมพ์ไปนั้นเขียนไว้ว่าอะไรก็เลือก Show password นะครับ

จากนั้นก็ไม่มีอะไรมาก กด OK และทำตามขั้นตอนเดิมด้านบนได้เลยครับ

[size=16]จะอัพเกมส์แล้วๆ เลือกโฮสไหนดี?[/size]

เรื่องนี้เป็นความชอบส่วนบุคคลครับ ขอให้ท่องไว้ว่า คุณอยากอัพที่ไหน ก็อัพที่นั่น ไม่ต้องคิดมาก มันไม่ใช่ปัญหาโลกแตกอะไรเลย เพียงแค่ถ้าอยากได้คำแนะนำเล็กๆน้อยๆล่ะก็.... ผมพอจะบอกให้ฟังคร่าวๆได้นิดหน่อยครับ

ฝากไฟล์ได้สูงสุด30MB แต่กดฝากได้ทีละไฟล์เท่านั้น ไฟล์มีอายุ30วันหลังจากการโหลดครั้งสุดท้าย อธิบายเพิ่มอีกคือมันจะไม่โดนลบจนกว่าโฮสจะเจ๊งหรือไม่มีคนโหลดเกิน30วันน่ะครับ

ฝากได้ขนาดสูงสุด50MB(ล่ะมั้งนะ ผมไม่แน่ใจว่าเปลี่ยนรึยังนะครับ) เป็นเว็บที่เร็วและดี แถมด้วยระบบมัลติที่อัพไฟล์ได้ง่ายๆทีละหลายๆไฟล์ (แต่ไม่แนะนำให้มากเกินไป เพราะเน็ทคุณอาจร่วงระหว่างทาง) มีหลายคนบ่นว่าอัพแล้วไม่ขึ้นลิ้งค์มาให้ แต่ผมไม่เจอปัญหานี้นะครับ นั่นอาจเป็นเพราะเน็ทคุณดาวน์พอดีน่ะครับ ไฟล์มีอายุ3เดือนหลังจากอัพ แต่adminเค้าว่าอาจจะปล่อยให้โหลดไดเเรื่อยๆถ้ายังมีคนโหลดอยู่ ถ้ามีข่าวสารใหม่ๆจะนำมาบอกกันครับ

ฝากได้สูงสุดบ้าพลังมากคือ 1GB! เป็นเว็บที่น่าสนใจและมีคนใช้บริการอัพมากในช่วงหลังๆ เนื่องจากมีระบบมัลติ(เฉพาะผู้สมัครเป็นสมาชิกเท่านั้น ให้3ไฟล์สำหรับสมาชิกธรรมดา และ5ไฟล์สำหรับสมาชิกพรีเมี่ยม) แถมมีลูกเล่นสำหรับผู้อัพคือสามารถเปลี่ยนแปลงpasswordได้ตลอดเวลา อีกทั้งยังจัดfolderได้อีกด้วย (จะว่าไปก็คล้ายsavefile.comนะครับ)

เหมือนข้างบนยังกะฝาแฝดที่พลัดพรากจากกันแต่เกิดยังไงอย่างงั้นเลย - -

จริงๆยังมีโฮสฝากไฟล์อีกมากมายครับ ถ้าจะให้ผมบอกทั้งหมดผมคงเป็นลมตายพอดี จึงยกตัวอย่างมาแค่นี้นะครับ
ส่วนคำแนะนำอื่นๆก็คือ เราอยู่ประเทศไทย การฝากไฟล์ที่โฮสไทยนั้น จะทำให้การUploadหรือDownloadทำได้เร็วกว่าโฮสนอกครับ แต่ก็นั่นอีกแหล่ะครับ เป็นความชอบส่วนบุคคล เพราะโฮสนอกนั้นจะมีการดูแลที่ดีและทั่วถึงอยู่ตลอดเวลา ทำให้สเถียรกว่ามาก แต่ต้องแลกมาด้วยการอัพหรือโหลดที่ช้ากว่าโฮสไทยน่ะครับ ซึ่งทางเลือกนี้แล้วแต่คุณครับ

8) จบ ๆ จบซะที ขนาดลอกเ ค้ามานะนี่...(เ วรกรรม) ยังไงก็ขอบคุณข้อมูลดี ๆ โปรแกรมดี ๆ ที่แอดมิน ของ ฟีเวอร์เกม.เน็ต เอาไว้ ณ.ที่นี้ด้วย (อยากใ ห้creditใ หญ่ ๆ เป็นการขอบคุณ) ชาว xonly ของเรา หวังว่าคงจะได้ประโยชน์บ้างนะจ๊ะ ไม่มากก็น้อย [s:10]ops: